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Mhe. Dkt.SamiaSuluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
akibonyeza kitufe kuzindua Sera ya Taifa ya Ardhi ya Mwaka 1995 Toleo la Mwaka 

2023, Machi 17,2025 jijini Dodoma.

Mhe. Dkt.SamiaSuluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akizungumza na wananchi kabla ya kuzindua Sera ya Taifa ya Ardhi ya Mwaka 1995 Toleo la 
Mwaka 2023, Machi 17,2025 katika ukumbi wa mikutano wa Jakaya Kikwete jijini Dodoma. 

Rais 
Samia 

asisitiza 
mambo Sita 

Sekta ya 
Ardhi

Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. 

Samia Suluhu Hassan 
amesema, Sera ya Taifa 
ya Ardhi ya Mwaka 1995 
toleo la mwaka 2023 
imezingatia mambo sita 
muhimu yenye lengo la 
kuimarisha usimamizi wa 
sekta ya ardhi nchini.

Akihutubia wakati wa 
hafla ya uzinduzi wa Sera 
ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 
1995 Toleo la Mwaka 2023 
tarehe 17 Machi 2025 
jijini Dodoma, Mhe Dkt 
Samia ameyataja mambo 
hayo kuwa ni Uimarishaji 
Mipaka ya Kimataifa na 
nchi jirani ili kurahisisha 
utambuzi wa alama za 
mipaka.

Kwa mujibu wa Mhe. Dkt. 
Samia uimarishaji huo 
wa mipaka ya kimataifa 
umewekwa ili kutoa nguvu 

katika utendaji, kutunga 
sheria pamoja na  kuweka 
utaratibu wa kusimamia 
rasilimali zilizopo katika 
maji.

“Diplomasia ya kutosha 
ni lazima itumike ili 
kuelewana na majirani 
zetu tuweze kupima 
na tujue Tanzania 
tunakwenda mpaka wapi 
ili tuviepushe vizazi vyetu 
vijavyo na 
migogoro 
ya ardhi 
na mipaka 
h u k o 
b a a d aye ” 
amesema 
Rais Dkt. 
Samia.

J a m b o 
la pili, 
kuongeza 
kasi ya 
u s a j i l i 

“Mambo ya 
msingi ya kisera 

yamezingatiwa ili 
kuboresha utoaji 
wa huduma kwa 

wananchi kwenye 
sekta ya ardhi”

Rais Samia.
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wa ardhi ambapo 
katika upimaji takwimu 
zinaonesha takiban 
asilimia  75  ya ardhi nchini 
bado haijasajiliwa. 

“Sasa tunataka kila 
kipande cha ardhi ndani 
ya nchi hii, kipangwe, 
kipimwe na kisajiliwe, 
tumerahisisha upangaji, 
upimaji na umilikisahaji 
wa ardhi ili wananchi 
kumiliki ardhi” amesema 
Rais Dkt. Samia.

Jambo la tatu, kuimarisha 
uwezo wa utatuzi wa 
migogoro ya ardhi nchini 
kwa kuanzishwa Mabaraza 
ya Ardhi katika ngazi kijiji, 
kata na wilaya. Katika Sera 
hii mfumo wa Mabaraza 
ya Ardhi inapitiwa upya 
ili kuimarisha mifumo ya 
udhibiti wa vyanzo vya 
migogoro ya ardhi kwa 
kutumia TEHAMA. 

Jambo la nne, kuimarisha 
uthamini na ulipaji wa 
fidia kwa haki, kwa wakati 
na thamani halisi na 
kuwahimiza watumishi 
wanaoratibu suala la 
fidia wabadilike, waende 
kufanya kazi kwa weledi 
na kusimamia haki ili 
wananchi wapate fidia 
kwa wakati na viwango 
sahihi.

Jambo la tano, kuimarisha 
uwekezaji katika 
uendelezaji wa ardhi 
ambapo Sera hii inavutia 
uwekezaji na imeweka 
utaratibu wa waendelezaji 
milki (Real Estate) wa 
kigeni kuwekeza katika 
nyumba na kuuza kwa 

wenye uhitaji na kusisitiza 
nyumba ziende juu ili 
ardhi itumike vizuri zaidi.

Jambo la sita, kuimarisha 
utunzaji wa taarifa 
kwenye sekta ya ardhi, 
hatua hii inasaidia 
kuimarisha utendaji 
kazi na kuondoa mianya 
ya kukwamisha na 
kuchelewesha utoaji 
huduma kwa wananchi. 
Ndiyo maana Wizara 
ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 

inahimiza kuwa Sera ya 
Ardhi ni Msingi wa Ustawi 
na Maendeleo Endelevu 
ya Taifa, “Kazi Iendelee.”

“watumishi 
wanaoratibu suala 
la fidia wabadilike, 
waende kufanya 

kazi kwa weledi na 
kusimamia haki”

Rais Samia.



Ardhi Bulletin04 

SERA YA ARDHI ILIYOBORESHWA 
KUWEKA MFUMO MADHUBUTI 
MATUMIZI YA ARDHI
Na Mwandishi wetu

UTHAMINI
Sera itaimarisha uthamini na 
ulipaji wa fidia, itaimarisha 
uwekezaji katika uendelezaji wa 
ardhi na kusaidia katika kukabili 
migogoro ya ardhi kwa kutumia 
TEHAMA pamoja na kuzingatia 
hoja za muda mrefu za Diaspora 
wa Tanzania kuhusu kuwa na 
haki ya kutumia ardhi yao ya 
Tanzania.

WIZARA YAPONGEZWA
Rais ameipongeza Wizara ya 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, wataalam na 
wadau walioshiriki kufanikisha 
kuandaliwa kwa sera hiyo 
pamoja na mabadiliko 
makubwa yaliyofanyika chini 
ya wizara hiyo kutoka kuwa 
Wizara ya migogoro, uzembe 
wa makusudi hadi kuwa Wizara 
ya maendeleo ya watu.

SERA YA KISASA
Waziri wa  Ardhi amesema Sera 
hiyo inaendana na hali halisi 
na nyakati za sasa ambapo 
imeziweka kando mila na 
desturi zilizopitwa na wakati 
katika masuala ya ardhi.

“Pamoja na hayo, tunashukuru 
kwa fedha zaidi ya dola 
za Marekani milioni 65 za 
kutengeneza upya ramani za 
msingi katika nchi yetu ambapo 
ikifika mwaka 2030, Wizara 
itakuwa imetekeleza agizo 
lako la kupima nchi yote na 
kuipanga kulingana na mahitaji 
ya eneo husika” 

Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan amesema 
kuwa Sera ya Taifa ya Ardhi ya 
Mwaka 1995 Toleo la Mwaka 
2023 iliyozinduliwa Machi 17, 
2025 jijini Dodoma ina lengo la 
kuhakikisha nchi inakuwa na 
mfumo madhubuti na wenye 
usawa wa umiliki, upatikanaji 
na usimamizi wa matumizi 
ya ardhi kwa maendeleo 
endelevu.

Rais Samia amesema hayo 
wakati akizindua Sera ambapo 
pamoja na mambo mengine, 
amewahakikishia Watanzania 
kuwa misingi iliyowekwa 
kwenye Sera hiyo ya mwaka 
1995 toleo la mwaka 2023 
haijabadilishwa bali inaboresha 
utoaji huduma ya Sekta ya 
Ardhi nchini. 
“Ardhi itaendelea kuwa mali ya 
umma na Rais ndiyo mdhamini 
kwa niaba ya wananchi wote, 

haki ya kumiliki na kutumia 
ardhi iliyopatikana ama kwa 
kumilikishwa au serikali au 
kimila itaendelea kuwa mifumo 
pekee ya kumiliki ardhi, 
tulichokiondoa ni mila potofu 
ya kwamba mwanamke hawezi 
kumiliki ardhi” amesema Rais 
Samia. 

Ameyataja masuala sita 
yaliyopo katika sera hiyo 
ikiwemo kuyajumuisha na 
kuyapa msingi wa kisera 
masuala muhimu ambayo 
hayakuzingatiwa   kwenye 
sera iliyopita ikiwemo zoezi 
la uimarishaji mipaka ya 
kimataifa ya Tanzania na 
nchi jirani, kubainisha haja ya 
kuweka utaratibu wa kisera wa 
kusimamia uchumi wa rasilimali 
zilizopo kwenye maji kwa 
kupima na kumilikisha ardhi 
hizo pamoja na kujumuisha 
lengo la kuimarisha usimamizi 
wa soko la ardhi nchini.

Rais Samia akimkabidhi mfano wa funguo 
ya gari Waziri wa Ardhi Mhe. Deogratius 

Ndejembi alipomkabidhi magari 70. 
Rais Samia akikagua moja ya magari 70 

aliyoyakabidhi Wizara ya Ardhi kwa ajili ya 
utekelezaji wa kazi za umilikishaji ardhi. 

Sehemu ya Magari yaliyokabidhiwa kwa 
Wizara ya Ardhi na Rais Samia Suluhu 

Hassan wakati wa hafla ya uzinduzi.

Waziri wa Ardhi, Mhe. Deogratius 
Ndejembi akitoa maelezo ya awali 

kabla ya Rais kuhutubia. 
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Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 

Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
H a s s a n  a m e s i s t i t i z a 
umuhimu wa Wizara ya Ardhi 
Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi kufanya maboresho 
ya makazi kwenye majiji na 
miji sambamna uwepo wa 
nyumba za bei nafuu kwa 
wananchi.

Dkt. Samia ametoa mfano 
wa baadhi ya makazi duni 
yaliyopo kwenye maeneo 
ya jiji la Dare es salaam 
ikiwemo Mwananyamala na 
kinondoni huku akisisitiza 
umuhimu wa majiji na miji 
kuwa na hadhi na sura 
inayoendana na miji na 
majiji.

Kwa upande wake Waziri wa 
Ardhi Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi Mhe. Deogratius 
Ndejembi alisema kutokana 
na miji kukua kwa kasi 
kuna kila sababu ya kuwa 
na mpango mahsusi wa 
ardhi kupangwa, kupimwa 
na kumilikishwa hatua 
itakayowezesha kutambua 
kila kipande cha ardhi na 
matumizi yake na hivyo 
kuondoa migogoro ya ardhi.
Ameipongeza serikali 
ya awamu ya sita chini 
Mhe. Dkt Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa 
kufanya mageuzi makubwa 
katika sekta ya ardhi tangu 
alipoingia madarakani 
mwaka 2021.

“ Yapo mambo mengi 
a m b a y o  y a m e k u w a 
yakifanyika kama vile 
suala la wizara kuhakikisha 
inapanga, inapima na 
kumilikisha ardhi na hapa 
umetoa zaidi ya shilingi 
bilioni 50 katika mfuko wa 
KKK ili kufanikisha suala hilo” 
alisema Mhe. Ndejembi.

Pia Waziri Ndejembi alisema 
Rais ametoa takriban Tsh 
Bilioni 135 ambapo kupitia 

SAMIA ATAKA MABORESHO YA MAKAZI
     KATIKA MAJIJI NA MIJI                 

fedha hizo wizara imepata 
vitendea kazi mbalimbali 
y akiwemo  magari  70 
aliyoyazindua ambayo 
yanaenda kutumika katika 
mikoa na halmashauri.

“Haya yote yamekuwa 
ukuyafanya wewe Mhe. 
Rais lakini pia umetoa dola 
za kimarekani milini 65 kwa 

ajili ya kutengeneza ramani 
za msingi katika nchi yetu, 
mara ya mwisho ilipimwa 
1978 katika kutengeneza 
ramani ya msingi. Wewe 
umeona umuhimu na katika 
kipindi chako ukatoa fedha 
hizo na kuna maeneo mengi 
umefanya katika sekta hii 
ya ardhi’’ alisema Mhe, 
Ndejembi.

Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akipata maelezo 
ya utekelezaji wa Program ya Kupanga, Kupima na Kumilikisha Ardhi (KKK) katika mikoa 

mbalimbali kutoka kwa Waziri wa Ardhi Mhe. Deogratius Ndejembi wakati wa uzinduzi wa Sera ya 
Taifa a Ardhi ya Mwaka 1995 Toleo la Mwaka 2023 jijini Dodoma.
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“Watumishi Vikwazo 
wa Sekta ya Ardhi 
Wachukuliwe Hatua Za 
Kinidhamu” - Rais Samia

ya Ardhi ya Mwaka 1995 
Toleo la Mwaka 2023 
ambayo pamoja na 
mengine kila mmiliki 
wa ardhi atatambuliwa 
na milki yake kusajiliwa 
hatua itakayosaidia 
k u s h u g h u l i k i a 
changamoto za sekta ya 
ardhi.

Alisema, mtendaji 
yoyote wa sekta ya 
ardhi atakayekwamisha 
utekelezaji wa masuala 
ya ardhi anapaswa 
kuchukuliwa hatua 
za kinidhamu kwani 
matarajio ya wananchi 
ni makubwa kwa serikali 
yao kupitia Sera ya Ardhi.

Aidha, Rais Samia 
ametaka kuimaraishwa 
kwa upimaji, usajili na 
usimamizi wa ardhi huku 
akiitaka wizara ya Ardhi 
kupitia upya mfumo 
wake wa kitendaji kwa 
kuangazia umuhimu wa 
kuwa na Kamisheni ya 
Ardhi itakayokuwa na 
majukumu ya usimamizi 
wa ardhi nchini 
katika dirisha moja la 
kuhudumia wananchi.Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan amemuagiza 
Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo Mhe Deogratius 
Ndejembi kuwachukulia hatua 
watendaji wa sekta ya ardhi 

ambao ni kikwazo na sababu 
ya malalamiko ya wananchi 
na wanakwamisha ustawi 
wananchi katika sekta ya ardhi.

Ametoa maagizo hayo wakati 
wa uzinduzi wa Sera ya Taifa 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan amemuagiza Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo Mhe Deogratius Ndejembi kuwachukulia hatua watendaji wanaolalamikiwa na 

wananchi katika Wizara ya Ardhi.

Sehemu ya viongozi na wananchi waliohudhuria uzinduzi wa Sera ya Taifa ya Ardhi ya Mwaka 1995 Toleo la 
mwaka 2023 uliofanyika katika ukumbi wa mikutano wa Jakaya Kikwete Machi 17,2025 jijini Dodoma

“Mtendaji yoyote 
wa sekta ya ardhi 
atakayekwamisha 

utekelezaji wa 
masuala ya 

ardhi anapaswa 
kuchukuliwa 

hatua za 
kinidhamu 

kwani matarajio 
ya wananchi ni 
makubwa kwa 

serikali yao kupitia 
Sera ya Ardhi”

Rais Samia.



Ardhi Bulletin07 

RAIS SAMIA AZINDUA MFUMO 
WA KIDIJITI e-ARDHI

Salaam, na Dodoma 
na uko katika hatua 
za mwisho kukamilika 
kuanza kutumika katika 
mkoa wa Mbeya.

Ndejembi anasema hadi 
kufikia 2027 watakuwa 
w a m e k a m i l i s h a 
mfumo huo utakuwa 
unatumika nchi nzima 
na kuhakikisha nyaraka 
zote zinaingia katika 
mfumo huo zinachukua 

Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt Samia Suluhu Hassan 
amezindua rasmi mfumo wa 
kidijiti unaokwenda kutatua 
changamoto katika sekta ya 
ardhi nchini.

Rais amezindua mfumo huo 
wa e- Ardhi utakaowezesha 
Hati Miliki za Ardhi kutolewa 
kidijiti ndani ya muda 
mfupi na hivyo kuondoa 
changamoto ya kiwanja 
kimoja kumilikishwa kwa 
watu wawili.

Akielezea mfumo 
unavyofanya kazi, Waziri wa 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi Mhe. Deogratius 
Ndejembi anasema, awali hati 
milki za ardhi zilihifadhiwa 
kwenye mfumo wa 
makaratasi na hivyo kujaza 
ofisi za masijala.

“Kuna wakati karatasi hizo 
zilikuwa zinapotea na kuleta 

migogoro ya kupewa hati 
mara mbili, lakini mfumo wa 
e-Ardhi utalikomesha hilo na 
mfumo huu unasomana na 
mifumo ya taasisi nyingine ya 
serikali ikiwemo Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA), Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) pamoja na 
Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa (NIDA).

Amesema, mfumo huo 
umeanza kutumika katika 

mikoa ya Arusha Dar eS 

Na Mwandishi Wetu  

Mhe. Dkt.SamiaSuluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akibonyeza kitufe kuzindua 
rasmi mfumo wa kidijiti unaokwenda kutatua changamoto katika sekta ya ardhi 

nchini Machi 17, 2025 katika ukumbi wa mikutano wa Jakaya Kikwete jijini Dodoma.

Mhe. Dkt.SamiaSuluhu Hassan akimkabidhi Hati Milki ya Ardhi ya Kieletroniki Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Ardhi Mhandisi Anthony Sanga mara baada ya kuzindua Mfumo wa e-Ardhi wakati wa 

uzinduzi wa Sera ya Taifa ya Ardhi ya Mwaka 1995 toleo la mwaka 2023 jijini Dodoma. 
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Naibu Waziri wa Ardhi na 
Maendeleo ya Makaazi 

wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar Mhe. Salha 

Mohamed Mwinjuma 
amesema, wizara yake 
itaendelea kushirikiana 

na Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo 

ya Makazi (Tanzania 
Bara) katika kuhakikisha 

kuwa maono ya Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan 
na Rais Dkt. Hussein 
Mwinyi yanafanikiwa 

katika kurasimisha ardhi 
na kuleta tija ya ardhi na 

makazi kwa wananchi wa 
Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania.

Akizungumza wakati wa 
Uzinduzi wa Sera ya Taifa 
ya Ardhi ya Mwaka 1995 

Toleo la Mwaka 2023, 
Mhe. Salha amesema, 

kuwepo kwa mashirikiano 
makubwa kati ya wizara 

hizi mbili yamesaidia 
Zanzibar kuandaa 

Sera mpya ya Ardhi 
itakayoenda kukabiliana na 

changamoto mbalimbali 
za sekta ya ardhi visiwani 

Zanzibar.

Mbele ya Rais 
wa Jamhuri ya 

Muungano wa 
Tanzania, Mhe. 

Salha ameeleza 
hatua 

mbalimbali 

zilizochukuliwa 
na Serikali ya 

Mapinduzi 
Zanzibar katika 

kuboresha 
sekta ya 

ardhi, akisema Serikali 
ya Zanzibar ipo kwenye 

mchakato wa kufuta 
Mahakama ya Ardhi na 
badala yake watakuja 
na Mabaraza ya Ardhi, 
suala ambalo kwa sasa 
linajadiliwa na Baraza la 

Mapinduzi visiwani humo.

Aidha, Mhe. Salha 
amesema Wizara ya Ardhi 
na Maendeleo ya Makaazi 

Zanzibar imezindua 
mpango mkakati wenye 

sera na mfumo wa 
kielektroniki utakaosaidia 

kupanga matumizi ya 
ardhi visiwani humo kama 

sehemu ya kuongeza 
thamani ya ardhi.

STOCKINDESIGN
WIZARA YA ARDHI BARA 
NA ZANZIBAR KUENDELEA 
KUSHIRIKIANA – MHE. SALHA

Uzinduzi wa Sera 
Ya Ardhi ni Tukio la 
Kihistoria- Zungu

Naibu Spika wa Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Musa Azan Zungu amesema 
tukio la Uzinduzi wa Sera ya Taifa 
ya Ardhi ya Mwaka 1995 toleo la 
Mwaka 2023 hilo ni la kihistoria 
kutokana na kusubiriwa kwa 
kubwa wake.

“Mhe. Rais, tukio hili ni muhimu 
na la kihistoria kwetu kwani kwa 
kipindi kifupi cha uongozi wako 
mambo mengi yaliyosubiriwa 
sasa unayaleta na kuhakikisha 
taifa linaendelea kuwa na amani 
na migogoro hii ya ardhi kama 
ile ya wakulima na wafugaji 
inasimamiwa katika sera hii’’ 
alisema Mhe. Zungu.

Katika salamu zake kwa niaba 
ya Mhe. Tulia Akson, Spika 
wa Bunge anayehudhuria 
mkutano wa Mabunge, Naibu 
Spika amesema, kulikuwa 
na changamoto mbalimbali 
kwenye sera ya ardhi lakini sasa 
ni wakati mzuri wa kutatua 
changamoto hizo hususan 
migogoro ambayo wananachi 
wetu wanakumbana nayo. 

“Niwaombe watendaji, ardhi ni 
rasilimali kubwa sana tusikalie 
uchumi, tuifanye ardhi iwe na 
mchango mkubwa kwenye 
pato kuu la serikali” Alisema 
Mhe. Zungu.

Na Mwandishi Wetu  

Naibu Waziri wa Ardhi,Nyumba na Maendeleo ya Makaazi Zanzibar Mhe. 
Salha Mohammed Mwinjuma akizungumza wakati wa uzinduzi wa Sera ya 

Taifa ya Ardhi ya Mwaka 1995 Toleo la Mwaka 2023 jijini Dodoma.
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STOCKINDESIGN
BURUDANI 
YANOGESHA 
UZINDUZI WA SERA 
YA TAIFA YA ARDHI

Hafla ya uzinduzi wa 
Sera ya Taifa ya Ardhi 
ya Mwaka 1995 Toleo la 
Mwaka 2023 ulipambwa 
kwa shamrashamra na 
burudani mbalimbali 
kutoka vikundi vya ngoma 
na wasanii ambazo 
zimenogesha hafla hiyo 
iliyofanyika jijini Dodoma 
ambapo Mhe. Dkt Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ndiye alikuwa 
Mgeni Rasmi.

Vikundi vya burudani 
vilivyotumbuiza katika 
hafla hiyo na kukonga 
nyoyo za wananchi 
waliohudhuria hafla hiyo 
ni kikundi cha Ngoma 
cha Mchoya kutoka 
Dodoma kilichocheza 
ngoma iliyoambatana 
na wimbo 
unaoelezea 
s e r a 

sambamba na 

ngoma ya Kibati kutoka 
Zanzibar. 

Kwa upande wa Wasanii, 
Mrisho Mpoto alitumbuiza 

kwa igizo 

lililoambatana na 
wimbo ambapo lilivuta 

hisia na kuwahuzunisha 
wengi kutokana na 
namna lilivyoelezea 
jinsi mwanamke 
anavyonyanyaswa katika 

suala la mirathi.

Aidha, wasanii wawili 
kutoka mkoa wa Njombe 
ambao ni Masai the Don 
na Mac Ford walitoa 
burudani ya aina yake 
na kuzikonga nyoyo za 
wananchi waliohudhuria 
hafla hiyo. Vile vile wana 
utenzi kutoka Zanzibar 
nao walikuwa sehemu ya 
wasanii waliotoa elimu kwa 
njia ya utenzi maridhawa 
kuhusiana na Sera ya Taifa 
ya Ardhi na kuburudisha 
hadhira iliyofurika ukumbi 
wa Jakaya Kikwete jijini 
Dodoma takriban wageni 
zaidi ya 3400 kwenye hafla 
hiyo.



Ardhi Bulletin10 

Matukio katika Picha

Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania akipata maelezo mbalimbali kutoka kwa Waziri wa Ardhi 
Mhe. Deogratius Ndejembi wakati wa uzinduzi wa Sera ya Taifa a 

Ardhi ya Mwaka 1995 Toleo la Mwaka 2023 jijini Dodoma.

Sehemu ya viongozi 
na wananchi 

waliohudhuria 
uzinduzi wa Sera 

ya Taifa ya Ardhi ya 
Mwaka 1995 Toleo 

la mwaka 2023

Kikundi cha 
Ngoma cha 

Mchoya kutoka 
Dodoma 

kikitumbuiza 
wakati wa hafla 
ya Uzinduzi wa 

Sera ya Taifa 
ya Ardhi jijini 

Dodoma

Sehemu 
ya umati 

uliojitokeza 
kwa wingi 
kushiriki 

uzinduzi wa 
Sera ya Ardhi 
jijini Dodoma

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Rosemary Senyamule 
akitoa salaam za Mkoa wakati wa uzinduzi jijini 

Dodoma.

Rais Samia akimkabidhi mfano wa funguo ya gari Waziri 
wa Ardhi Mhe. Deogratius Ndejembi alipokabidhi magari 70 

Msanii Masai the Don akitumbuiza 
mbele ya wageni waalikwa wakati wa 

uzinduzi wa Sera ya Taifa ya Ardhi


